ที่วัดไร่ขิง จ.นครปฐม เนืองแน่นไปด้วยผู้คนที่เดินทางมาทำบุญในช่วงเทศกาลวันเข้าพรรษาค่ะ ไม่ใช่มีเพียงคนเฒ่าคนแก่เท่านั้นที่เข้าวัด แต่ปีนี้ยังมีคนหนุ่มสาวมากหน้าหลายตาที่เข้ามาทำบุญในเทศกาลสำคัญนี้ด้วย
“อธิฐานขอให้ค้าขายดี”
“ก็ดีนะ เห็นวัยรุ่นมาวัดเยอะๆ”
พุทธศาสนิกชนไม่ได้มีแค่คนไทยเท่านั้น หนุ่มสาวแรงงานจากประเทศเพื่อนบ้าน ซึ่งนับถือศาสนาพุทธเหมือนกันกับเรา ก็ให้ความสำคัญกับวันเข้าพรรษาเช่นกัน
“มาทำบุญค่ะมากัน 6 คน”
“อยากมาทำบุญมากกว่า ไม่อยากไปเที่ยว”
เห็นวัยรุ่นมาทำบุญกันเยอะๆแบบนี้ ไม่ใช่แค่เราเท่านั้นที่แปลกใจ แต่คุณยายท่านนี้ก็สงสัยเช่นกัน แต่เป็นความสงสัยปนความดีใจที่วันเข้าพรรษาปีนี้ได้รับความสนใจจากคนรุ่นหลัง
“สงสัยเหมือนกันว่าทำไมถึงมีวัยรุ่นมาเยอะเชียว ปีก่อนๆไม่มีเลยนะ แต่ปีนี้มีเยอะก็ดีนะ”
วัยรุ่น คนชรา ทั้งคนไทย มารวมกันที่นี่โดยมีพุทธศาสนาเป็นสิ่งเชื่อมร้อย นี่คือภาพจำลองเล็กๆ ที่เราได้เห็นในวัดไร่ขิง และหวังว่าเมื่อเดินออกจากที่นี่ไป คนหลากหลายช่วงวัย เชื้อชาติ และความเชื่อ จะสามารถอยู่ร่วมกันในบ้านหลังใหญ่ได้อย่างมีความสุข
นักข่าวพลเมือง เครือข่ายนักสื่อสารแรงงาน รายงาน