บริษัทเวสเทิร์น หรือโตชิบ้า ส่งข้อความสั้นเสนอ 2 ข้อเสนอ 1.สมัครใจจ่ายค่าชดเชย 2 ไปทำงานที่ WD บางปะอิน อยุธยา วันเดียวสมัครใจกว่า 80%
เมื่อวันที่ 21 พฤษภาคม 2555 บริษัทเวสเทิร์น ดิจิตอล สตอเรจดิไวส์ (ประเทศไทย) จำกัด หรือ""WDSDT" บริษัทในเครือWD ได้ส่งข้อความสั้นทางโทรศัพท์ (SMS) ให้พนักงานบริษัทบริษัทโตชิบา สตอเรจ ดีไวส์ (ประเทศไทย) จำกัด หลังที่มีการซื้อกิจการ ให้พนักงานเข้าประชุมรับฟังคำชี้แจงที่บริษัทฯ โดยแบ่งเป็น 3 กะ 2 วัน (วันที่ 30-31 พฤษภาคม 2555) ส่วนกรรมการสหภาพแรงงานบริษัทฯเรียกประชุมชี้แจงในวันที่ 31 พฤษภาคม 2555 พนักงานโตชิบา 2 กะเช้า และกะบ่ายเข้าประชุมตามที่บริษัทแจ้ง ประมาณ 3,200 กว่าคน โดยบริษัทมีข้อเสนอให้พนักงานเลือก 2 ข้อดังนี้
1. บริษัทฯให้พนักงานสมัครใจขอให้บริษัทเลิกจ้างโดยจ่ายค่าชดเชยตามกฎหมาย ค่าไม่บอกกล่าวล่วงหน้า 1 เดือน และบริษัทฯจ่ายเพิ่มเงินพิเศษให้อีก 1 เดือน โดยมีเงื่อนไขให้เขียนใบลาออกภายใน 3 วัน แต่พนักงานส่วนใหญ่ตัดสินใจเขียนใบลาออกทันทีในวันนี้
2. สำหรับพนักงานที่ยังไม่ยอมลาออกจากต้องไปทำงานเป็นพนักงานบริษัทเวสเทริน์ฯ (WD) ที่ นิคมอุตสาหกรรมบางปะอิน จ.อยุธยา โดยมีเงื่อนไขดังนี้
2.1 พนักงานรายเดือนปรับเป็นพนักงานรายวัน วันทำงาน 4 วันต่อสัปดาห์และ หยุด 2 วัน และได้รับสวัสดิการของบริษัทเวสเทริน์ฯ (WD) ทุกอย่าง
2.2 พนักงานที่มีค่าจ้างเกิน 327 บาทจะต้องถูกลดค่าจ้างให้เหลือเพียง วันละ 327 บาทต่อวันเท่านั้น
2.3 พนักงานที่ค่าจ้างยังไม่ถึง 327 บาทก็จะถูกปรับค่าจ้างเป็น 327 บาทต่อวัน
2.4 พนักงานที่ย้ายไปทำงานที่ยอมลาออกจากบริษัทโตชิบาฯและย้ายไปทำงานที่บริษัทเวสเทริส์ฯ (WD) บริษัทโตชิบาฯจ่ายเงินพิเศษในการรับสภาพการจ้าง ดังนี้
– อายุงานมากกว่าหรือเท่ากับ 120 วัน แต่ไม่ถึง 1 ปี บ.จ่ายเงินพิเศษ 1 เดือน
– อายุงาน 1 ปี แต่น้อยกว่า 2 ปี บ.จ่ายเงินพิเศษ 2 เดือน
– อายุงาน 2 ปี แต่น้อยกว่า 3 ปี บ.จ่ายเงินพิเศษ 2.75 เดือน
– อายุงาน 5 ปี แต่น้อยกว่า 6 ปี บ.จ่ายเงินพิเศษ 3.75 เดือน
– อายุงาน 6 ปีแต่น้อยกว่า 10 ปี บ.จ่ายเงินพิเศษ 4.75 เดือน
– อายุงาน 10 ขึ้นไป บ.จ่ายเงินพิเศษ 5.75 เดือน
ทั้งนี้ 1. ค่าจ้างวันละ 327 บาทเป็นค่าจ้างอัตราแรกเข้าของบริษัทเวสเทริส์ฯ (WD) และพนักงานของบริษัทเวสเทริส์ฯ (WD) ส่วนมากเป็นพนักงานรายวันยกเว้นหัวหน้างาน
2. พนักงานบริษัทโตชิบาฯส่วนมากสมัครใจขอให้บริษัทฯเลิกจ้างและไม่ไปทำงานบริษัทใหม่จำนวน 80%
บริษัทเวสเทริน์ ดิจิตอล สตอเรจ ดีไวส์ (ประเทศไทย) จำกัด (WD) หรือ บริษัทโตชิบา สตอเรจ ดีไวส์ (ประเทศไทย) จำกัด ซึ่งเดิมคือบริษัทฟูจิตสึ กรุ๊ป แห่งประเทศไทย ทำการผลิตชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ (Hard disk drive) เหมือนกัน ตั้งอยู่เลขที่ 60/90 ซอยไทยธานี 49 นิคมอุตสาหกรรมนวนคร ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี มีพนักงาน 4,900 กว่าคน ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมตั้งแต่วันที่ 12 ตุลาคม 2554 จนถึงในปัจจุบันยังไม่สามารถเปิดสายพานการผลิตได้มีเพียงพนักงานประมาณ 100 คน เข้าไปทำความสะอาดเท่านั้น ซึ่งจากสภาพปัญหาความไม่ชัดเจนของบริษัทส่งผลให้เมื่อวันที่ 15 มีนาคม 2555 ประธานสหภาพแรงงานฟูจิตสึกรุ๊ปแห่งประเทศไทย (นายอภิรมณ์ แพไธสงค์) นำพนักงาน 1,000 กว่าคน บุกกระทรวงแรงงาน เพื่อยื่นหนังสือถึงรัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน ต่อมาที่สำนักงานสวัสดิการและแรงงานจังหวัดปทุมธานี สหภาพแรงงาน ผู้แทนฝ่ายนายจ้างบริษัทโตชิบาสตอเรจ ดีไวส์ (ประเทศไทย) จำกัด ผู้แทนนายจ้างบริษัทเวสเทริน์ ดิจิตอล สตอเรจ ดีไวส์ (ประเทศไทย) จำกัด (WD) และเจ้าหน้าที่ได้เข้าร่วมเจรจา มีข้อสรุปจำนวน 5 ข้อ คือ
1. เรื่องการซื้อ-ขายหุ้น การเปลี่ยนแปลงตัวนายจ้าง ให้เป็นไปตามสิทธิตามที่ตามที่กฎหมายกำหนด ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงการบริหารก็จะแจ้งให้พนักงานประนอมทราบและสหภาพแรงงานฯ
2. บริษัทโตชิบาฯในระหว่างที่กำลังฟื้นฟูกิจการ อนุญาตให้พนักงานไปทำงานที่อื่นได้ โดยบริษัทฯยังคงจ่ายค่าจ้างให้ตามปกติ 100% และหากบริษัทสามารถเปิดดำเนินการได้จะแจ้งให้พนักงานทราบล่วงหน้าไม่น้อยกว่า 15 วัน โดยจะไม่มีการเลิกจ้างเราะเหตุที่ไปทำงานที่อื่น
3. หลังจากบริษัทฯเปิดดำเนินกิจการตามปกติแล้ว ยังคงสภาพการจ้างเดิมทุกประการ
4. คาดว่าหน้าจะเปิดดำเนินการได้ประมาณอีก 6 เดือนข้างหน้า และจะติดตามข้อมูลข่าวสารในการเปิดดำเนินกิจการแจ้งให้พนักงานทราบอีกต่อไป
5. บริษัทฯจะมีการปรับค่าจ้างให้พนักงานซึ่งมีผลกระทบจากการปรับค่าจ้างขั้นต่ำ โดยจะแจ้งให้ทราบภายในวันที่ 16 เมษายน 2555 โดยจะหารือกับสหภาพแรงงานฯก่อนที่จะมีการปรับค่าจ้างตามประกาศอัตราค่าจ้างขั้นต่ำ
สุธิลา ลืนคำ นักสื่อสารแรงงาน รังสิต-ปทุมธานี รายงาย