จังหวัดนครปฐม หลังประชุมร่วมกันของอนุกรรมการไตรภาคี ประกอบด้วยตัวแทนรัฐ นายจ้าง และลูกจ้าง 3 ฝ่าย ขานรับนโยบายปรับขึ้นค่าแรงงานขั้นต่ำ 300 บาททันที
วันที่ 26 กันยายน 2554 ที่ผ่านมา ณ ศาลากลางจังหวัดนครปฐม ห้องประชุมสำนักงานคลังจังหวัดนครปฐม ชั้น 1 ได้มีการประชุมคณะอนุกรรมการพิจารณาอัตราค่าจ้างขั้นต่ำ ครั้งที่ 4 / 2554
นางสาวสุรินทร์ พิมพา อนุกรรมการค่าจ้างจังหวัดนครปฐม ผู้นำกลุ่มสหภาพแรงงานอ้อมน้อย – อ้อมใหญ่ ได้กล่าวว่า จากการปรึกษาหารือกันกับผู้แทนฝ่ายลูกจ้าง นายจ้าง รัฐจังหวัด เพื่อนำเสนอปัญหาและผลกระทบของลูกจ้าง ซึ่งก่อนที่จะมีการประชุมกลุ่มสหภาพแรงงานอ้อมน้อย – อ้อมใหญ่ได้มีการทำหนังสือถึงผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม ขอให้สนับสนุนรัฐบาลนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ต่อประกาศปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาท เท่ากันทั่วประเทศโดยไม่เลือกปฏิบัติ
ในที่ประชุมเสนอโดยภาพรวมของการลงทุน ตัวแทนฝ่ายรัฐพาณิชย์จังหวัดกล่าวว่าค่า GDP มีการเจริญเติบโตขึ้นของจังหวัดนครปฐม ในการประชุมครั้งนี้ฝ่ายรัฐที่เข้ามาร่วมประชุมเป็นครั้งแรกได้กล่าวถึงการลงสำรวจข้อมูลค่าใช้จ่ายของแรงงานก่อนการประชุม เห็นถึงสภาพปัญหาค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต่อแรงงานไร้ฝีมือ 9 กรณี ถึงแม้ผลการสำรวจจะน้อยกว่าที่แรงงานสำรวจกันเอง แต่ก็มีความใกล้เคียงกันในปัญหาและผลกระทบที่ลูกจ้างเผชิญอยู่ ซึ่งตัวแทนฝ่ายนายจ้างกล่าวว่า ที่ลูกจ้างเป็นหนี้นอกระบบกันจำนวนมากเพราะรัฐเปิดช่องว่างให้เกิดการกู้เงินนอกระบบกับทุนมากเกินไป และไม่มีมาตรการในการแก้ไขปัญหาให้กับแรงงานที่เป็นหนี้ และเสนอให้รัฐออกแบบฟอร์มการช่วยเหลือนายจ้างขนาดเล็กที่มีลูกจ้างตั้งแต่ 50 – 100 คน หากมีการปรับค่าจ้าง 300 บาทให้กับลูกจ้าง รัฐจะมีมาตรการช่วยเหลือกับนายจ้างอย่างไรบ้าง
ในการประชุมครั้งนี้ ได้รับเสียงสนับสนุน 10 เสียง ให้มีการปรับขึ้นค่าจ้าง 300 บาท จากฝ่ายรัฐบาลออกเสียงให้ 5 คน ฝ่ายลูกจ้าง 5 คน ฝ่ายนายจ้างไม่เห็นด้วย 3 คน ไม่ออกเสียง 2 คน โดยให้มีผลการปรับวันที่ 1 มกราคม 2555 แต่ต้องนำมติในที่ประชุมเสนอไปยังส่วนกลางก่อน
นางสาวสุรินทร์ พิมพา ให้ข้อสังเกตว่าเป็นเพราะจังหวัดนครปฐมเป็นพื้นที่ของรัฐมนตรีกระทรวงแรงงาน หรือเปล่าถึงได้มีการตอบรับการปรับค่าจ้าง 300 บาท
ดาวเรือง ชานก นักสื่อสารแรงงาน ศูนย์ข่าวอ้อมน้อย – อ้อมใหญ่ รายงาน