พี่น้องสื่อมวลชนหลายสาขาอาชีพจัดงาน “เติมกำลังใจให้อาร์ต” ผู้สื่อข่าวประจำกระทรวงแรงงาน หนังสือพิมพ์แนวหน้า หวังช่วยเหลือหลังน้องป่วยมานานกว่า 2 เดือน มีวงดนตรีภราดร เอก สุรเชษฐ์ วงมานพเฟรนด์สกับเพื่อนๆ และวงดนตรีอายไลน์เนอร์จากชมรมดนตรีกวี ศิลปะ ไทยพีบีเอส ขายบัตรได้ 269,495 บาทไม่รวมขายเสื้อยืด
เมื่อวันที่ 23 ส.ค.56 บรรดาพี่น้องในวงการสื่อมวลชนเดินทางมารวมตัวกันในงาน “เติมกำลังใจให้อาร์ต” เพื่อหารายได้ช่วยเหลือ นายชัยภัทร ธรรมวงษา ผู้สื่อข่าวหนังสือพิมพ์แนวหน้าประจำกระทรวงแรงงาน ล้มป่วยลงด้วยโรคแผลในลำไส้และเบาหวาน และปัจจุบันได้เข้ารักษาอาการป่วยอยู่ที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ ตึกคัคณางค์ชั้น 5 เป็นเวลานานกว่า 2 เดือน ที่ร้านอีเมียร์ (สถานีรถไฟสามเสน)
นายประดิษฐ์ เรืองดิษฐ์ นายกสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทยกล่าวว่า ขอขอบ คุณอาร์ต (ชัยภัทร ธรรมวงษา) ที่เป็นนักข่าวภาคสนามของนักสือพิมพ์แนวหน้า เป็นคนดี ในการทำหน้าที่ ตอนนี้น้องอาร์ตป่วยด้วยโรคลำไส้บาง เบาหวาน มีอาการติดเชื้อในกระแสเลือด น้ำหนักเหลือเพียง 30 กิโลกรัม การจัดงานครั้งนี้เป็นความร่วมมือระหว่างสหภาพแรงงานกลางสื่อมวลชนไทย กับสมาคมฯ การจัดงานเติมกำลังใจ ซึ่งเป็นการให้กำลังใจให้เพื่อน ช่วยเหลือเพื่อน และยังคิดเรื่องการสร้างหลักประกัน เช่นการประกันสุขภาพซึ่งตอนนี้กำลังเจรจากันกับบริษัท หากลงตัวเมื่อไรก็จะเริ่มประกันหมู่ กรณีของอาร์ทนั้นน้องมีการเตรียมตัว ได้ทำประกันสุขภาพเอาไว้ด้วย
การจัดงานครั้งนี้ได้มีวงดนตรีภราดร วงดนตรีของผู้ใช้แรงงาน เอก สุรเชษฐ์ ศิลปินเพลงป๊อปชื่อดังจากบริษัท อาร์เอส จำกัด (มหาชน) วงมานพเฟรนด์สกับเพื่อนๆ และวงดนตรีอายไลน์เนอร์จากชมรมดนตรีกวี ศิลปะ ไทยพีบีเอส ทั้งนี้ได้เงินสมการกุศลให้กับครอบครัวน้องอาร์ตในส่วนของการขายบัตรท่านละ 300บาท ได้เงินรวม 269,495 บาท ส่วนเสื้อนั้นตัวละ 250 บาท อยู่ระหว่างรวบรวมรายได้ และหักค่าใช้จ่าย แล้วทางสหภาพฯ และสมาคมจะนำไปมอบให้ครอบครัวน้องอาร์ต และทั้งนี้หากท่านใดต้องการที่จะช่วยเหลือน้องอาร์ตก็ เปิดรับบริจาคผ่านธนาคารกรุงไทย สาขาบางบอน บัญชีออมทรัพย์ นางดวงใจ ธรรมวงษา เลขที่บัญชี 075-0-3-3833-4 ได้
อนึง น้องอาร์ต (ชัยภัทร ธรรมวงษา) ได้มีส่วนหนึ่งของทีมสื่อมวลชนที่ได้ถ่ายทอดประสบการณ์อบรมให้กับนักสื่อสารแรงงานเพื่อทำงานสื่อสารให้ขบวนการแรงงานหลายสิบคนทีเดียว โดยได้ลงไปอบรมนักสื่อสารแรงงานให้กับสหพันธ์แรงงานภูเก็ต ที่จังหวัดภูเก็ต และอบรมให้กับพื้นที่ชลบุรี ระยอง ปราจีนบุรี และสมุทรปราการ ที่จังหวัดฉะเชิงเทรา ทั้งแนวคิดทิศทางข่าวสารแรงงาน อาร์ตมุ่งมั่นและยังคงติดตามการทำงานนักสื่อสารแรงงานทุกคนเสมอมา และยังช่วยทำข่าวสารให้กับผู้ใช้แรงงาน เป็นการสื่อสารกับภาครัฐ เมื่อขบวนการแรงงานขับเคลื่อน หรือผู้ใช้แรงงานเดือดร้อน เสียงนุ่มๆของอาร์ตทางโทรศัพท์ หรือมานั่งประจำที่ทำข่าวให้เสมอ ข่าวเกือบทุกข่าวของแรงงานอาร์ทไม่เคยขาด ลงบ้างไม่ได้ลงบ้างก็แล้วแต่บรรณาธิการ แต่อาร์ตตั้งใจทำข่าวทุกครั้ง นักสื่อสารแรงงานลูกศิษฐ์จึงขอให้อาร์ตหายป่วยโดยเร็ว และส่งแรงใจมาให้กันทั่วทุกคน
นักสื่อสารแรงงาน รายงาน