สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดสระบุรีเป็นเจ้าภาพจัดสัมมนาเกี่ยวกับการเปิดการค้าเสรี
เมื่อวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2554 สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดสระบุรี ได้จัดสัมมนาโครงการเสริมสร้างองค์ความรู้เกี่ยวกับการบริหารงานเพื่อรองรับการเปิดการค้าเสรี ณ ห้องบุษราคัม โรงแรมสระบุรีอินน์ มีตัวแทนนายจ้างและลูกจ้างเข้าร่วมประมาณ 100 คน โดยมีนายสนิท ขาวสะอาด รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรี มากล่าวเปิดการสัมมนา ทุกภาคส่วนต้องรู้จักการปรับตัวตามสภาวะเศรษฐกิจ ซึ่งปัจจุบันมีการแข่งขันสูงมากเพื่อดึงดูดลูกค้า การเปิดการค้าเสรีเป็นการเปิดโลกเสรีทางเศรษฐกิจ สินค้าต้องได้มาตรฐานและคุณภาพลดการใช้วัตถุดิบที่มีผลต่อสิ่งแวดล้อม ส่งเสริมการมีส่วนร่วมระหว่างนายจ้างและลูกจ้าง โดยมีสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเป็นสื่อกลางและช่วยเหลือทั้ง 2 ฝ่าย
ด้านนายวรานนท์ ปิยะวรรณ ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนามาตรฐานแรงงาน สำนักพัฒนามาตรฐานแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน กล่าวว่า เขตการค้าเสรีเป็นการร่วมกลุ่มเศรษฐกิจ โดยมีเป้าหมายเพื่อลดภาษีศุลกากรระหว่างกันให้น้อยที่สุดหรือเป็นศูนย์เปอร์เซ็นและใช้อัตราภาษีปกติที่สูงกว่ากับประเทศนอกกลุ่ม ซึ่งแนวโน้มการเปิดการค้าเสรีมากขึ้นเพราะจะเพิ่มขีดการความสามารถในการแข่งขัน ดึงดูดนักลงทุนและเพิ่มโอกาสการส่งออก ประเทศไทยยังขาดผู้ที่มีความชำนาญในเรื่องการส่งออกหรือหาตลาดใหม่ๆ และยังโดนสหรัฐอเมริกา กล่าวหาในเรื่องการค้ามนุษย์และการใช้แรงงานเด็ก จึงเป็นงานหนักที่รัฐบาลต้องทำงานอย่างหนักเพื่อแก้ข้อกล่าวหาต่างๆ
นายนรินทร์ บุญพร้อม สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดสระบุรี กล่าว การเปิดการค้าเสรีอาจมีผลกระทบต่อแรงงานในประเทศ จะมีการจ้างงานที่ให้ประสิทธิภาพมากขึ้น โดยการลดจำนวนจ้างงาน เพื่อลดต้นทุนเรื่องค่าจ้างและสวัสดิการอื่นๆ มีการจ้างงานแบบ Part time การจ้างงานแบบเหมาช่วงและการรับงานไปทำที่บ้าน และอีกหลายรูปแบบ ซึ่งการจ้างงานจะเปลี่ยนไปตามสภาวะความต้องการแรงงาน หน้าที่ของสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานต้องมีหน้าที่ทำความเข้าใจเกี่ยวกับการเปิดการค้าเสรีให้กับลูกจ้างและนายจ้างมากขึ้น และนายจ้างต้องให้ความสำคัญในเรื่องความปลอดภัยควบคู่ไปกับการผลิตด้วยเช่นกัน
นงนุช ไกรศาสตร์ นักสื่อสารแรงงาน ศูนย์ข่าวสระบุรี รายงาน