แรงงานสระบุรีร่วมมือจังหวัดจัดงานวันความปลอดภัยแห่งชาติ เน้นให้ความรู้เรื่องความปลอดภัยในการทำงาน
เมื่อวันที่ 10 พ.ค. 2554 กลุ่มผู้ใช้แรงงานสระบุรีและใกล้เคียงร่วมกับสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดสระบุรีและชมรมเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน ลุ่มน้ำป่าสัก จัดวันความปลอดภัยในการทำงานจังหวัดสระบุรี ประจำปี 2554 ณ องค์การบริหารส่วนจังหวัดสระบุรี อำเภอเมือง จังหวัดสระบุรี มีเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยและคณะกรรมการความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน ทั้งฝ่ายนายจ้างและฝ่ายลูกจ้าง เข้าร่วมสัมมนาและสนุกกับการเล่นเกมส์ในบูธต่างๆมากกว่า 500 คน
โดยมีนายสนิท ขาวสะอาด รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรีเป็นประธาน เรื่องความปลอดภัยไม่ใช่เรื่องของใครเพียงคนใดคนหนึ่งเท่านั้น เจ้าของประกอบกิจการต้องคำนึงถึงชีวิตและทรัพย์สินของลูกจ้างเพราะลูกจ้างเป็นทรัพยากรที่สำคัญในกระบวนการผลิต หากนายจ้างเพิกเฉยเรื่องความปลอดภัยของลูกจ้าง เช่น การไม่ซ่อมบำรุงรักษาเครื่องจักรให้อยู่ในสภาพที่ใช้งานได้อย่างปลอดภัย การปล่อยปะละเลยให้ลูกจ้างทำงานล่วงเวลาเกินกว่ากฎหมายกำหนด ไม่จัดหาอุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคล ( PPE ) ให้เหมาะสมและเพียงพอกับสภาพการทำงานของลูกจ้าง ก็จะเกิดความไม่ปลอดภัยและโรคเนื่องจากการในการทำงานตามมา ด้านลูกจ้างเองก็ต้องทำตามกฎระเบียบด้านความปลอดภัย ที่ทางบริษัทฯ กำหนดขึ้นอย่างเคร่งครัด ร่วมถึงการสวมใส่อุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคล ( PPE ) ทั้งนี้ต้องเป็นการร่วมมือกันระหว่างลูกจ้างและนายจ้างในการปรึกษาหารือในเรื่องที่เกี่ยวข้องกับทั้งสองฝ่ายเพื่อแก้ไขปัญหาต่างๆให้หมดไป
นางสาววาสนา ปกป้อง ผู้เข้าร่วมสัมมนา กล่าวว่า รู้สึกดีใจที่ได้เข้าร่วมสัมมนาในครั้งนี้เนื่องจากไม่เข้าใจเกี่ยวกับกฎหมายด้านความปลอดภัยฯ และจะนำความรู้ที่ได้เข้าร่วมสัมมนาในครั้งนี้กลับไปบอกกับเพื่อนๆที่ทำงานในสถานประกอบการให้ตระหนักถึงความปลอดภัยในการทำงานให้มากขึ้น
ด้านนายนรินทร์ บุญพร้อม กล่าวว่า การจัดงานความปลอดภัยในครั้งนี้ถือว่าประสบผลสำเร็จเป็นอย่างมาก ต้องขอขอบคุณทุกภาคส่วนที่สนับสนุนให้เกิดกิจกรรมที่ดีๆ อย่างนี้และที่ขาดไม่ได้คือคณะทำงานในการจัดงานในปีนี้ที่ทำงานได้ดีเกินคาด และจะจัดวันความปลอดภัยแห่งชาติเป็นประจำทุกปี
นางสาวนงนุช ไกรศาสตร์ นักสื่อสารแรงงาน ศูนย์ข่าวแรงงานสระบุรี รายงาน