![](https://voicelabour.org/wp-content/uploads/2023/12/210943-1024x576.jpg)
ถือเป็นประวัติศาสตร์ การเลือกตั้งกรรมการประกันสังคมครั้งแรกของผู้ประกัปนตน ที่มีการลงทะเบียนใช้สิทธิกว่า 8 แสนคน จากจำนวนผู้ประกันตนกว่า 20 ล้านคน
วันอาทิตย์ที่ 24 ธันวาคม 2566 สำนักงานประกันสังคม เขตพื้นที่ 3 กระทรวงแรงงาน ได้มีการจัดการเลือกตั้งกรรมการในคณะกรรมการประกันสังคม(บอร์ด สปส.) โดยผู้ประกันตนที่มาใช้สิทธิในการเลือกตั้งครั้งนี้ต้องมีการลงทะเบียนเพื่อขอใช้สิทธิในการเลือกตั้งทั้งในส่วนของนายจ้าง และผู้ประกันตน ซึ่งผู้ประกันตนประกอบด้วยผู้ประกันตนมาตรา 33 มาตรา 39 และมาตรา 40
![](https://voicelabour.org/wp-content/uploads/2023/12/210838-1024x576.jpg)
ผู้มีสิทธิ์จะได้รับการตอบรับสิทธิผ่านระบบSMSเพื่อยืนยันพื้นที่ หน่วยเลือกตั้ง และลำดับเลขที่สิทธิ์ในการเลือกตั้ง โดยผู้มีสิทธิ์จะเลือกตัวแทนเฉพาะฝ่ายของตนโดยเขียนหมายเลขเบอร์ของผู้สมัครผู้แทนผู้ประกันตนได้ 7 หมายเลขเท่านั้น และต้องเขียนเลขอารบิกเท่านั้น ซี่งมีผู้ลงสมัครส่วนผู้แทนของลูกจ้างจำนวน 247 คนในส่วนของนายจ้างจำนวน 69 คน ซึ่งได้มีการจัดให้มีการเลือกตั้งพร้อมกันทั้งประเทศในวันเดียวกันนี้ ซึ่งถือว่าเป็นการเลือกตั้งครั้งแรกของผู้ประกันตนในการเลือกตัวแทนกรรมการประกันสังคมครั้งแรกและถือว่าเป็นระบบ 1ผู้ประกันตน 1 เสียง คล้ายกับการใช้สิทธ์เลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ต่างกันที่ผู้ประกันตนต้องมีการแสดงตนด้วยการลงทะเบียนเพื่อขอใช้สิทธิ และการกรอกตัวเลขผู้สมัครแทนการกากบาทในช่องเท่านั้น
![](https://voicelabour.org/wp-content/uploads/2023/12/210944-1024x576.jpg)
จากการที่ได้พูดคุยกับผู้มาใช้สิทธิในการเลือกบอร์ดประกันสังคมครั้งนี้
น้องตา นามสมมุติกล่าวว่า รู้สึกตื่นเต้นมากในการเลือกตั้งตัวแทนผู้ประกันตน ด้วยเดิมไม่เคยมีสิทธิ์เลือกมาก่อน จึงไม่รู้ว่าบอร์ดประกันสังคมมีความสำคัญมากแค่ไหนในการบริหารประกันสังคม แต่ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการทำงานประกันสังคมเปิดออกมาเป็นการเริ่มด้วยระบอบประชาธิปไตยให้ผู้ประกันตนมีส่วนร่วมในการเลือกตัวแทนเข้าไปบริหาร
ด้านนายบุญสม (นามสมมุติ) กล่าวว่า ไม่ทราบมาก่อนว่าต้องมีการลงทะเบียนเพื่อขอใช้สิทธิ์ในการเลือกตัวแทน จึงทำให้ไม่ได้ใช้สิทธิ์เลือกตัวแทน ได้เห็นข่าวทางโซเชียลมีเดียรณรงค์ให้มาเลือกตั้งกรรมการประกันสังคม นึกว่าเมื่อเป็นผู้ประกันตนก็ถือบัตรประชาชนมาเลือกได้เลย จึงตั้งใจมาแต่พบว่าไม่มีสิทธิก็เสียดาย ไม่ได้ใช้สิทธิ์ในการเลือกตั้งครั้งนี้ ก็ไม่เป็นไรเพราะทราบว่าบอร์ดชุดนี้มีวาระแค่ 2 ปี ก็ดีใจที่ผู้ประกันตนมีสิทธิในการเลือกกรรมการประกันสังคมด้วย
![](https://voicelabour.org/wp-content/uploads/2023/12/210987-1024x576.jpg)
ทั้งนี้การเลือกตั้งกรรมการประกันสังคม เดิมกฎหมายกำหนดให้เป็นระบบ 1 สหาภาพแรงงาน 1 เสียง โดยผู้สมัครจะเป็นตัวแทนสหภาพแรงงานเท่านั้น ซึ่งวันนี้เมื่อมีการแก้กฎหมายการเลือกตั้งกรรมการประกันสังคมให้เป็น 1 ผู้ประกันตน 1 เสียง และผู้ประกันตนทุกคนที่มีคุณสมบัติตามกฎหมายกำหนดสามารถสมัครเป็นตัวแทนผู้ประกันตนในการเข้าไปเป็นกรรมการ หรือบอร์ดประกันสังคมได้
![](https://voicelabour.org/wp-content/uploads/2023/12/456136-1024x576.jpg)
โดยเมื่อวันที่ 12 ธันวาคมที่ผ่านมา ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ ได้มีการจัดเวทีเรื่อง “เลือกตั้งคณะกรรมการประกันสังคม ปฏิรูปอะไร? อย่างไร?” ซึ่งจัดโดย วิทยาลัยพัฒนศาสตร์ ป๋วย อึ๊งภากรณ์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ร่วมกับ มูลนิธิพิพิธภัณฑ์แรงงานไทย สถาบันปรีดี พนมยงค์ สำนักเครือข่ายสื่อสาธารณะ ไทยพีบีเอส สำนักข่าวชายขอบ สำนักข่าว The Reporters และ The Isaan Record มีผู้สมัครรับเลือกตั้งคณะกรรมการประกันสังคม(บอร์ดประกันสังคม)ในส่วนของผู้ประกันตน ทั้งตัวแทนทีมต่างๆรวม 9 ทีมและผู้สมัครอิสระเข้าร่วม และมีการนำเสนอนโยบายเพื่อการพัฒนาระบบ และกองทุนประกันสังคมเพื่อการดูแลผู้ประกันตนให้มีคุณภาพที่ดีขึ้นด้วย
นักสื่อสารแรงงาน รายงาน