โดย กชกร ขยันกิจ นักสื่อสารแรงงาน ศูนย์ข่าวสมุทรปราการ
![นรินทร์](https://voicelabour.org/wp-content/uploads/2011/08/นรินทร์.jpg)
สิ่งที่อยากเห็นและอยากให้รัฐบาลชุดนี้ทำอย่างเร่งด่วน คือ อยากให้รัฐบาลชุดนี้มีการผลักดันและเปิดโอกาสให้ผู้หญิงได้เข้าร่วมในโครงสร้างของคณะกรรมการไตรภาคีต่าง ๆ เช่น คณะกรรมการแรงงานสัมพันธ์ (ครส.) และตำแหน่งที่มีความสำคัญในกระทรวง เพื่อเปิดโอกาสให้ผู้หญิงได้มีส่วนในการนำเสนอปัญหาของผู้หญิง ทั้งในด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิต สิทธิที่เท่าเทียม และระบบประกันสังคม ซึ่งยังไม่ครอบคลุมในการดูแลผู้หญิง และผู้ประกันตนทั่วไป และอยากให้รัฐบาลได้จัดกิจกรรมให้กับผู้หญิง เพื่อยกระดับให้เห็นถึงความสำคัญของผู้หญิง และเป็นการสร้างความสัมพันธ์ซึ่งกันและกันโดยใช้กิจกรรมเป็นตัวเชื่อมโยง
ส่วนความเห็นด้านนโยบายเรื่อง ปรับค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ก็ยังไม่ค่อยเห็นด้วย เพราะอยากให้ศึกษาความเป็นไปได้และผลดีผลเสียของแต่ละประเภทของกิจการด้วย เพราะอย่างที่ดิฉันสังกัดอยู่ก็เป็นในส่วนของการ์เม้นท์ ซึ่งถ้าปรับขึ้นเยอะแล้วก็มีสิทธิ์ที่เขาจะย้ายฐานการผลิตได้ง่าย ซึ่งอาจจะทำให้คนงานต้องตกงานมากขึ้นก็ได้หากไม่มีการศึกษาอย่างรอบครอบ คือโดยสรุป ก็อยากให้ปรับขึ้นเพื่อรองรับค่าครองชีพที่สูงขึ้นในปัจจุบัน แต่อยากให้ปรับแบบขั้นบันได คือยกระดับคนเก่าด้วยปรับทั้งโครงสร้างค่อย ๆ ปรับ
//////////////////////////////////////