บริษัท แอล ที ยู แอพพาเรลส์ จำกัด ได้จัดฝึกอบรมให้ความรู้กับพนักงานเรื่องความปลอดภัย ในการป้องกันอัคคีภัย และอพยพหนีไฟประจำปี เมื่อวันที่ 21 กันยายน 2555 เวลา 13.00 น. บริษัทแอล ที ยู แอพพาเรลส์ จำกัด ได้ให้ความสำคัญกับความปลอดภัยของพนักงานหากเกิดเหตุเพลิงไหม้
โดย นายเกรียงไกร เจ้าหน้าที่ดับเพลิง และทีมงานดับเพลิงจากเทศบาลอำเภอกระทุ่มแบน ได้มาให้ความรู้กับพนักงาน การฝึกอบรมในรูปแบบสันทนาการสลายพฤติกรรมหากเกิดเหตุเพลิงไหม้ ซึ่งในแต่ละเกมส์จะหาผู้แพ้-ชนะ และให้กลุ่มที่ทำผิดกติกา หรือแพ้ ถูกทำโทษโดยวิธีการให้ออกมาแสดงความกล้าต่อหน้าเพื่อนพนักงาน เป็นการฝึกให้ใช้สติและความกล้า เช่น เกมส์จับคู่ 2 คน ก็จะให้ช่วยคนป่วยแบบขี่หลัง จับคู่ 3 คนให้ช่วยคนขาหัก จับคู่ 4 ประสาน ช่วยคนเจ็บกรณีคนเจ็บมีน้ำหนักตัวที่มาก จับกลุ่ม 5 คนช่วยกรณีคนเจ็บหลังหัก
จากนั้นก็ให้ความรู้เรื่องถังดับเพลิงที่บริษัทมีอยู่ในสถานประกอบการ ว่าสามารถใช้ดับไฟได้กี่ชนิด และความหมายของสัญลักษณ์ที่อยู่ข้างถังดับเพลิง สัญลักษณ์ A = ไฟที่เกิดจากของแข็ง เช่น กระดาษ หญ้า ฟาง เสื้อผ้า นุ่น B = ไฟที่เกิดจากของเหลว เช่น น้ำมัน แก๊ส สารเคมี C = ไฟฟ้าที่เกิดจากกระแสไฟฟ้ารั่ว เช่น ไฟฟ้าช็อต และไห้ความรู้เพิ่มเติมว่า น้ำมันที่เกิดจากสัตว์ทุกชนิดสามารถติดไฟได้ และน้ำมันมะพร้าว ก็ติดไฟได้ถ้าอยู่ในปริมาณความร้อนที่จุดติดไฟได้ และให้ความรู้เรื่องขั้นตอนการใช้ถังเคมีที่ถูกต้อง และต้องตรวจสอบถังเคมีทุกครั้งก่อนใช้งาน
จากนั้นเป็นการฝึกภาคปฏิบัติให้พนักงานฝึกผจญเพลิงจากการรั่วไหลของแก๊สจนเกิดไฟไหม้ ให้พนักงานฝึกดับที่เปลวไฟก่อนซึ่งเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องจึงไม่สามารถดับไฟได้ จากนั้นให้ฝึกดับที่ต้นเพลิงจะสามารถดับไฟได้อย่างถูกวิธี ขั้นตอนสุดท้ายของการฝึกอบรมคือการซ้อมอพยพหนีไฟและช่วยเหลือผู้บาดเจ็บไปที่จุดนัดพบ
นักสื่อสารแรงงานอ้อมน้อย – อ้อมใหญ่ รายงาน