เมื่อวันที่ 6 สิงหาคม 2554 นักสื่อสารแรงงานพื้นที่สระบุรีนำโดยนายพรนารายณ์ ทุยยะค่าย เลขาธิการสหพันธ์แรงงานปิโตเลียมและเคมีภัณฑ์แห่งประเทสไทย ได้ลงพื้นที่เขตหินกองเพื่อประชุมหารือร่วมกับผู้นำแรงงานพื้นที่หินกอง พร้อมกับฝึกทักษะการเขียนข่าวในเขตพื้นที่ ซึ่งในปีที่ผ่านมาเขตพื้นที่หินกอง และหนองแค มีการละเมิดสิทธิแรงงาน การประท้วงเรียกร้องสวัสดิการ ร่วมถึงความไม่ปลอดภัยในการทำงาน เป็นจำนวนมาก ซึ่งลูกจ้างส่วนใหญ่ไม่มีสหภาพแรงงานในสถานประกอบการ ดังนั้นจึงจำเป็นที่จะต้องนำเสนอข่าวสารต่างๆ ที่ลูกจ้างได้รับผลกระทบให้สังคมได้รับรู้ถึงปัญหาในเขตพื้นที่ดังกล่าว ในการประชุมครั้งนี้ ได้รับความอนุเคราะห์จากสหภาพแรงงานโรแยลเซรามิค สระบุรีในการให้ใช้ที่ทำการสหภาพแรงงานเป็นที่ประชุมถ่ายทอดทักษะความรู้การเขียนข่าว
นายพรนารายณ์ ทุยยะค่าย กล่าวว่า ภาพรวมของนักสื่อสารแรงงานพื้นที่สระบุรี ที่ได้ดำเนินการมาแล้วนั้นยังมีปัญหาและอุปสรรคอยู่บ้าง ส่วนวารสารนั้นได้ส่งไปแล้ว 8 เล่ม จาก 12 เล่ม ส่วนข่าว VDO ทำไปแล้วหนึ่งเรื่อง
นางสาวนงนุช ไกรศาสตร์ นักสื่อสารแรงงาน ศูนย์ข่าวพื้นที่สระบุรี กล่าวว่า ปัญหาของการทำวารสารส่วนใหญ่มาจากทีมสื่อ ที่ได้รับมอบหมายให้เขียนข่าวนั้น ส่งข่าวล่าช้าทำให้เกิดปัญหาการทำวารสารล่าช้าตามไปด้วย จึงอยากให้ทีมสื่อทุกคนส่งข่าวที่ได้รับมอบ
หมายให้ไม่เกินวันที่ 20 ของทุกเดือน เพื่อที่จะได้ทำงานได้รวดเร็วมากขึ้น
ในการประชุมครั้งนี้ที่ประชุมได้สรุปให้ทุกคนมีหน้าที่ดังนี้
คุณพรนารายณ์ ทุยยะค่าย เขียนข่าว 2 เรื่องพร้อมกับคอลัมน์มุมกฎหมาย
คุณสวรรยา ผดาวรรณ เขียนข่าว 2 เรื่องพร้อมกับคอลัมน์รอบรั่วแก่งคอย และ ส่งข่าวให้voielebour.org
คุณนงนุช ไกรศาสตร์ เขียนข่าว 2 เรื่องพร้อมกับเขียนบทบรรณาธิการและทำวารสาร
คุณณัฐกร เอมชนานนท์ เขียนข่าว 1 เรื่องพร้อมคอลัมน์ความปลอดภัย
คุณพงษ์อมร คงเจริญวุติ เขียนข่าว 1 เรื่อง
คุณสมชาย สายหยุด เขียนข่าว 1 เรื่อง
คุณพิมพ์พิชชา สุวรรณเพ็ญ เขียนข่าว 1 เรื่องพร้อมคอลัมน์เก็บข่าวมาเล่า
นายสมชาย สายหยุด กล่าวว่า ถึงแม้ตนจะไม่เคยเขียนข่าวมาก่อน วันนี้ได้เข้าร่วมฝึกทักษะการเขียนข่าวในระยะเวลาสั้นๆ ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุด เพื่อจะได้สะท้อนปัญหาของพี่น้องในเขตพื้นที่ให้สังคมภายนอกได้รับรู้ให้ได้มากที่สุด
นักสื่อสารแรงงาน ศูนย์ข่าวพื้นที่สระบุรี รายงาน