วันที่ 26 – 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 ณ. พนาศรมรีสอร์ท ต. บางใหญ่ อ. สามพราน จ. นครปฐม กลุ่มสหภาพแรงงานอ้อมน้อย – อ้อมใหญ่ ภายใต้แผนงานโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตแรงงานในระบบของคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย จัดกิจกรรมฝึกอบรมการเป็นวิทยากรด้านความปลอดภัยให้กับคณะกรรมการในกลุ่มสหภาพแรงงานอ้อมน้อย – อ้อมใหญ่ เพื่อให้เข้าใจสาระสำคัญของ พระราชบัญญัติ ความปลอดภัยอาชีวะอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน ซึ่งผู้เข้าร่วมฝึกอบรมการเป็นวิทยากรในครั้งนี้ ได้ออกมานำเสนอถึงบทบาทหน้าที่ของคณะกรรมการความปลอดภัย ว่ามีหน้าที่ทำอะไรบ้าง
โดยนางสาววิไลวรรณ แซ่เตีย รองประธานคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย ได้กล่าวถึงหลักเกณฑ์ในการฝึกอบรม ช่วงแรกจะให้ผู้เข้าร่วมทุกคน นำเสนอคนละ 10 นาที เรื่องบทบาทหน้าที่ของคณะกรรมการความปลอดภัยมีอะไรบ้าง และนายจ้างมีหน้าที่อะไร ช่วงที่ 2 นำเสนอคนละ 15 นาที เรื่องสิทธิประโยชน์ของกองทุนเงินทดแทน กรณีการเกิดอุบัติเหตุจากการทำงานและเจ็บโรคจากการทำงาน
นายทวีป กาญจนวงค์ ประธานมูลนิธิพิพิธภัณฑ์แรงงานไทย กล่าวถึงหลักเกณฑ์การเป็นวิทยากร การเป็นวิทยากรสามารถทำได้หลายรูปแบบ เช่น 1. การบรรยาย 2.การปาฐกถา 3. การให้ความรู้ในเรื่องต่างฯ สิ่งที่วิทยากรต้องเตรียมข้อมูลในการพูด ต้องมีการพูดอารัมภบทก่อนเข้าเนื้อหา มีเนื้อเรื่องที่น่าฟังและติดตามต้องมีบทสรุปของเรื่องที่พูด และเนื้อหาต้องสามารถนำไปปฏิบัติได้
ผู้เข้าร่วมทุกคนออกไปนำเสนอถึงบทบาทหน้าที่ของ คณะกรรมการความปลอดภัยฯ นายจ้าง ลูกจ้าง มีหน้าที่ปฏิบัติตาม พ. ร.บ.ความปลอดภัย มีการนำเสนอที่แตกต่างกัน โดยสรุปผู้ฝึกอบรมการเป็นวิทยากรสามารถสื่อให้เพื่อนได้เข้าใจถึงหน้าที่ของคณะกรรมการความปลอดภัยฯ
วันที่สองของการฝึกอบรม มีการทำบทบาทสมมุติ การทำงานร่วม ระหว่าง ลูกจ้าง นายจ้าง และหน่วยงานรัฐ โดยแบ่งกลุ่มเป็น 2 กลุ่ม เพื่อทำบทบาทสมมุติในการเป็นตัวแทนคนงานเข้าไปเจรจากับนายจ้างเมื่อคนงานไม่ได้รับความเป็นธรรมจากนายจ้าง เพื่อให้รู้การเข้าถึงสิทธิและสามารถให้คำปรึกษากับคนงานและสมาชิกได้ เมื่อเกิดอุบัติเหตุจากการทำงาน และการร้องเรียนเจ้าหน้าที่หน่วยงานของรัฐ เพื่อให้รู้การเข้าถึงสิทธิและสามารถให้คำปรึกษากับคนงานและสมาชิกได้
รายงานโดย นางสาวดาวเรือง ชานก นักสื่อสารแรงงานอ้อมน้อย – อ้อมใหญ่