คนงานฟูจิสึทุกข์หนัก นายจ้างปิดงาน ผู้นำแรงงานร่วมให้กำลังใจ คนท้องวอน ไม่มีตังค์พบหมอ
กลุ่มพนักงานสหภาพแรงงานฟูจิตสึ เจเนอรัล ประเทศไทย ประมาณ 620 คนพร้อมผู้นำแรงงานรวมตัวชุมนุม บริเวณด้านข้างบริษัทฯฟูจิตสึ เจเนอรัล (ประเทศไทย) จำกัด ตั้งอยู่เลขที่ 92/9 ม.2 นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ต.ทุ่งศุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี เป็นบริษัทผลิตเครื่องปรับอากาศส่งออก.
เมื่อวันที่ 10 มกราคม 2554 เวลา ประมาณ 18.00 น. กลุ่มพนักงานสหภาพแรงงานฟูจิตสึ ฯ ซึ่งถูกบริษัทปิดงานตั้งแต่วันที่ 25 ธันวาคม 2553 จนถึงปัจุบัน รวมตัวชุมนุมบริเวณด้านข้างบริษัทฯโดยมีผู้นำแรงงาน คุณชาลี ลอยสูง ประธานสมาพันธ์แรงงานเครื่องใช้ไฟฟ้ายานยนต์และโลหะแห่งประเทศไทย คุณ ยงยุทธ เม่นตะเภา ประธานสหพันธ์แรงงานยานยนต์แห่งประเทศไทย และดำรงตำแหน่งเลขาธิการสมาพันธ์แรงงานเครื่องใช้ไฟฟ้ายานยนต์และโลหะแห่งประเทศไทย คุณ สมศักดิ์ สุขยอด ประธานสหภาพแรงงานกลุ่มภาคตะวันออก คุณสมพร ขวัญเนตร ประธานคณะทำงานกลุ่มแรงงานแหลมฉบังสัมพันธ์ และดำรงตำแหน่งรองประธานสหภาพแรงงานกลุ่มภาคตะวันออก พร้อมสหภาพแรงงานในย่านนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบังร่วมให้กำลังใจ
คุณ พรรณพร ขวัญทอง กล่าวว่า เธอทำงานที่นี่มา 11 ปี ตอนนี้กำลังท้องได้ 6 เดือน สามีก็ทำงานบริษัทเดียวกันนี้ เธอและสามีจะไม่ได้รับค่าจ้างในเดือนนี้ ซึ่งภาระการผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ค่ากิน ค่าเดินทางไปหาหมอ ช่วงนี้เธออยู่ในช่วงที่ต้องหาหมอเป็นประจำ หากนายจ้างยังปิดงานอยู่ เธอกับสามีคงจะแย่ ไม่รู้จะทำอย่างไรเช่นกัน เธออยากให้เรื่องนี้จบ อยากให้นายจ้างเห็นใจ รับพวกเธอกลับเข้าทำงาน
คุณ อมิตตา พนักงานบริษัทเดียวกัน กล่าวว่า เธอทำงานมา 12 ปี ที่ต้องมานั่งอยู่ตรงนี้เพราะต้องการเรียกร้องสิทธิของตัวเอง เธอทำงานมานานเงินเดือนแค่ 7700 บาท เธออยากได้ค่าเช่าบ้านและสวัสดิการที่เยอะกว่านี้ เธอเดือดร้อนไหนจะต้องจ่ายค่าเช่าห้องและส่งให้พ่อแม่ต่างจังหวัด บริษัทยังประกาศอีกว่าจะไม่จ่ายค่าจ้างและจะตัดโบนัสวันละ 1,000 บาท เธออยากให้เรื่องนี้ยุติโดยเร็ว
ทางด้านนาย สมควร โสนรินทร์ ประธาน สหภาพแรงงานฟูจิตสึ เจเนอรัล ประเทศไทย เปิดเผยว่า บริษัทฯปิดงานตั้งแต่ วันที่ 25 ธันวาคม 2553 จนถึงปัจจุบัน สาเหตุมาจากที่สหภาพแรงงานยื่นข้อเรียกร้องเพื่อขอปรับปรุงสภาพการจ้าง แต่อย่างไรก็ตามประเด็นที่เกิดปัญหาและบริษัทฯขอให้ถอนข้อเรียกร้องนั้นคือ 1) เรื่องอนุญาตกรรมการสหภาพแรงงานทำงานเต็มเวลา 2 ท่าน 2) เรื่องให้บริษัทฯถอนฟ้องกรรมการลูกจ้าง(นาย วัลลภ จั่นเพชร) 3)เรื่องไม่ให้เผยแพร่ข่าวสารในบริษัท 4)เรื่องหักค่าบำรุงสมาชิกผ่านบัญชี ซึ่งทั้ง 4 ข้อนั้น สหภาพแรงงานและสมาชิกมีมติถอนข้อเรียกร้อง ซึ่งการเจรจาจะมีขึ้นอีกในวันที่ 12 มกราคม 2554 ณ สำนักงานเทศบาลนครแหลมฉบัง
สมหมาย ประไว นักสื่อสารแรงงาน กลุ่มสหภาพแรงงานภาคตะวันออก รายงาน